Đang tải... Vui lòng chờ...

Nhân viên kiêm nhiệm y tế trường học phải được bồi dưỡng chuyên môn, nghiệp vụ

Tôi là giáo viên của một trường tiểu học công lập. Do nhà trường thừa giáo viên nên tôi chuyển sang làm kiêm nhiệm nhân viên y tế học đường. Vậy tôi có được hưởng các chế độ chính sách đối với nhân viên y tế học đường hay không? Khu đô thị Dương Nội

Trường hợp của tôi có phải đi học lớp bồi dưỡng về chuyên môn, nghiệp vụ không? – Nguyễn Văn Tịnh (nguyenvantinh***@gmail.com).

Nhân viên kiêm nhiệm y tế trường học phải được bồi dưỡng chuyên môn, nghiệp vụ

* Trả lời:

Tại Điều 18 Thông tư liên tịch số 18/2011/TTLT-BGDĐT-BYT của Bộ GD&ĐT và Bộ Y tế “Quy định các nội dung đánh giá công tác y tế tại các trường tiểu học, trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học” quy định như sau:

- Nhân viên làm công tác y tế trường học có trình độ từ trung cấp y trở lên thuộc biên chế chính thức của nhà trường.

- Tham gia vào các cuộc hội thảo, lớp tập huấn, đào tạo chuyên môn do ngành y tế, giáo dục và các ban ngành, cơ quan khác tổ chức hằng năm.

- Tham mưu với Hiệu trưởng lập kế hoạch công tác y tế trường học cho từng năm học.

- Được hưởng chế độ, chính sách, phụ cấp ưu đãi theo quy định hiện hành của Nhà nước.

Còn tại Điều 5 Quyết định số: 73/2007/QĐ-BGDĐT của Bộ GD&ĐT quy định về hoạt động y tế trong các trường tiểu học, trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học, quy định về điều kiện cần phải đảm bảo như sau:

- Số lượng cán bộ làm công tác y tế trường học theo quy định biên chế viên chức hiện hành của Nhà nước .

- Trình độ của cán bộ làm công tác y tế trường học từ trung cấp y trở lên. Cán bộ làm công tác y tế trường học được tham gia các cuộc hội thảo, lớp tập huấn, lớp đào tạo, bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ về công tác y tế do ngành giáo dục, ngành y tế và các ban, ngành khác của địa phương tổ chức.

Đối với cán bộ làm kiêm nhiệm công tác y tế trường học phải được bồi dưỡng chuyên môn, nghiệp vụ về công tác y tế trường học.

- Cán bộ làm công tác y tế trường học thuộc biên chế Tổ Văn phòng theo quy định tại Điều lệ trường tiểu học và Điều lệ trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông, trường phổ thông có nhiều cấp học do Bộ trưởng Bộ GD&ĐT ban hành; Được hưởng lương, chế độ, chính sách, phụ cấp ưu đãi theo quy định của Nhà nước.

Căn cứ các quy định trên và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn phải được bồi dưỡng chuyên môn, nghiệp vụ về công tác y tế trường học theo quy định hiện hành nêu trên và bạn sẽ được hưởng chế độ, chính sách, phụ cấp ưu đãi theo quy định của Nhà nước.

Cụ thể theo Khoản 6 Điều 3 Nghị định Số: 56/2011/NĐ-CP của Chính phủ ngày 4/7/2011, quy định chế độ phụ cấp ưu đãi theo nghề đối với công chức, viên chức công tác tại các cơ sở y tế công lập có quy định như sau:

Đối với công chức, viên chức không trực tiếp làm chuyên môn y tế; công chức, viên chức y tế làm công tác quản lý, phục vụ tại các đơn vị sự nghiệp y tế nói chung (trừ đối tượng quy định tại điểm b khoản 5 Điều này), viên chức làm công tác chuyên môn y tế tại cơ quan, đơn vị, trường học thì thủ trưởng đơn vị căn cứ vào đặc thù công việc và nguồn thu để xem xét, quyết định nhưng không vượt quá mức 20% so với mức lương ngạch, bậc hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) của đối tượng được hưởng.

Trung cấp ytrung cấp dược hà nội tuyển sinh

In văn bản